CHỨNG CHỈ HÀNH NGHỀ AN TOÀN LAO ĐỘNG

1. Chứng chỉ hành nghề an toàn lao động có cần thiết không?

Chứng chỉ hành nghề an toàn lao động là yêu cầu bắt buộc tham gia đối với mỗi cá nhân khi tham gia lĩnh vực an toàn lao động. Nó được quy định rõ tại Điều 51 Nghị định 59/2015/NĐ-CP ngày 18/06/2015 của Chính phủ về quản lý dự án đầu tư xây dựng.

Tuy nhiên, ngày 05/04/2017, Chính phủ ban hành Nghị định số 42/2017/NĐ-CP về sửa đổi, bổ sung 24 nội dung các Điều, Khoản của Nghị định số 59/2015/NĐ-CP ngày 18/06/2015 của Chính phủ về quản lý dự án đầu tư xây dựng trong đó có Điều 51 quy định về Chứng chỉ hành nghề an toàn lao động trong xây dựng.

2. Đối tượng áp dụng thay đổi về việc cấp chứng chỉ hành nghề an toàn lao động

  • Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động; người thử việc; người học nghề, tập nghề để làm việc cho người sử dụng lao động.
  • Người lao động làm việc không theo hợp đồng lao động.
  • Người lao động Việt Nam đi làm việc tại nước ngoài theo hợp đồng; người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam.
  • Người sử dụng lao động.
  • Cơ quan, tổ chức và cá nhân khác có liên quan đến công tác an toàn, vệ sinh lao động.

3. Quy định mới về cấp chứng chỉ hành nghề an toàn lao động:

Cụ thể tại Khoản 17 Điều 1 Nghị định số 42/2017/NĐ-CP điều chỉnh sửa đổi, không quy định việc cấp chứng chỉ hành nghề an toàn lao động trong xây dựng. Thay vào đó các cán bộ phụ trách công tác an toàn lao động hoặc cán bộ chuyên trách về an toàn lao động trong thi công xây dựng công trình tuân thủ quy định về điều kiện hành nghề của pháp luật về an toàn, vệ sinh lao động.

Như vậy, chỉ cấp Chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng cho các hoạt động sau:

  • Chứng chỉ hành nghề khảo sát xây dựng
  • Chứng chỉ hành nghề thiết kế quy hoạch xây dựng
  • Chứng chỉ hành nghề thiết kế, thẩm tra thiết kế xây dựng
  • Chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng
  • Chứng chỉ hành nghề kiểm định xây dựng
  • Chứng chỉ hành nghề định giá xây dựng

Bên cạnh đó, Nghị định 42 cũng điều chỉnh liên quan về cấp Chứng chỉ hành nghề thiết kế xây dựng công trình. Nghị định 42 chỉ quy định 06 lĩnh vực cần cấp chứng chỉ hành nghề gồm:

  • Thiết kế kiến trúc công trình
  • Thiết kế kết cấu công trình
  • Thiết kế điện – cơ điện công trình
  • Thiết kế cấp – thoát nước
  • Thiết kế thông gió – cấp thoát nhiệt
  • Thiết kế an toàn phòng chống cháy nổ công trình

Giảm 02 lĩnh vực không bắt buộc có chứng chỉ hành nghề so với Nghị định 59 gồm:

  • Thiết kế nội – ngoại thất công trình, thiết kế cảnh quan
  • Thiết kế mạng thông tin liên lạc trong công trình xây dựng.

Do đó, những cá nhân phụ trách an toàn lao động trong xây dựng chỉ tuân thủ quy định về điều kiện về an toàn lao động, vệ sinh lao động.

Nghị định này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01 tháng 6 năm 2017.

Vì vậy khi làm công tác an toàn, bạn chỉ cần chứng chỉ an toàn nhóm 2 theo Nghị định 44/2016/NĐ-CP ngày 15 tháng 05 năm 2016 và Nghị định 140/2018/NĐ-CP ngày 08 tháng 10 năm 2018, Safety Care có chức năng huấn luyện và cấp giấy chứng nhận huấn luyện, thẻ an toàn theo chuyên môn nghề nghiệp.

Safety Care là đơn vị huấn luyện, đào tạo được chứng nhận đủ điều kiện hoạt động huấn luyện an toàn, vệ sinh lao động hạng C đối với các nhóm:

Nhóm 1: Người làm công tác quản lý

Nhóm 2: Người làm công tác an toàn, vệ sinh lao động

Nhóm 3: Người lao động làm công việc có yêu cầu nghiêm ngặt về an toàn, vệ sinh lao động theo thông tư số 13-2016/BLĐTBXH do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội ban hành.

Nhóm 4: Người lao động không thuộc các nhóm theo quy định tại các khoản 1, 2, 3 và 5

Nhóm 5: Người làm công tác y tế

Nhóm 6: An toàn, vệ sinh viên theo điều 74 Luật an toàn, vệ sinh lao động năm 2015

Sau khi kết thúc khóa huấn luyện và thông qua kì sát hạch, các học viên sẽ được cấp giấy chứng nhận, chứng chỉ liên quan theo đúng quy định của pháp luật.

Quý doanh nghiệp, cá nhân có thắc mắc về chứng chỉ hành nghề an toàn lao động cần giải đáp hoặc muốn tư vấn các khóa học an toàn lao động vui lòng liên hệ đường dây nóng để được hỗ trợ hoàn toàn miễn phí.

logo-safetycare

Công ty TNHH Safety Care
phone-safetycare 0286 2744 291
gmail-safetycare

Share on facebook
Facebook
Share on email
Email
Share on print
Print
Đăng ký tư vấn khóa học ngay nhé!.
Họ và tên:
Địa chỉ Email:
Số điện thoại:
Yêu cầu tư vấn: